Solar Panel Subsidy : घरावरील सोलर पॅनल बसवा आणि 40 % अनुदान मिळवा नवीन ऑनलाईन अर्ज सुरू

0
Solar Panel Subsidy

Solar Panel Subsidy

Solar Panel Subsidy : सध्या देशात विजेचे संकट गंभीर बनले आहे. एकीकडे पुरेसा कोळशाचा साठा उपलब्ध नसल्याने कमी प्रमाणात विजेची निर्मिती होत आहे. मात्र दुसरीकडे सध्या विजेच्या मागणीत देखील मोठी वाढ झाली आहे. विजेचे उत्पादन कमी व मागणी जास्त वाढल्याने वीज कपातीचा सामना करावा लागत आहे. परंतु तुम्ही सौर ऊर्जेच्या माध्यमातून या वीज संकटावर सहज मात करू शकता. तुम्ही तुमच्या घरावर सोलर पॅनल बसवून त्याच्या माध्यमातून सोप्या पद्धतीने विजेची निर्मिती करू शकता. सोलर पॅनलपासून निर्माण होणारी ही वीज तुमची गरज पूर्ण करू शकते. सरकारकडून देखील सोलर पॅनल बसवण्यासाठी मदत केली जात आहे. सोलर पॅनल बसवण्यासाठी किती खर्च येते? केंद्र सरकार त्यासाठी किती अनुदान देते, सोलर पॅनच्या माध्यमातून तुम्ही किती प्रमाणात विजेची निर्मिती करू शकता, या सर्व गोष्टी आज आपण जाणून घेणार आहेत.

ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

सर्वात प्रथम विजेची गरज निश्चित करा

Solar Panel Subsidy : म्हणजे तुम्हाला एका दिवसांत किती वीज लागू शकते. तुमच्याकडे किती विद्युत उपकरणे आहेत यावरून तुम्ही तुम्हाला दिवसभरात किती विजेची गरज लागणार आहे हे निश्चित करू शकता. समजा तुमच्याकडे दोन ते तीन फॅन, एक फ्रिज, सहा ते सात एलईडी बल्ब आणि टीव्ही एवढी विद्युत उपकरणे असल्यास तुम्हाला दिवसभरात 6 ते 8 युनिट एवढी वीज लागू शकते. त्यानुसार तुम्ही तुमच्या घरावर बसवण्यात येणाऱ्या सोलर पॅनलची किंमत निश्चित करू शकता.

सोलर पॅनलसाठी किती खर्च येतो

जर तुम्ही तुमच्या घरावर दोन किलोवॅटचे सोलर पॅनल बसू इच्छित असाल तर त्यासाठी तुम्हाला एक लाख वीस हजारांच्या जवळपास खर्च येतो. मात्र त्यावर तुम्हाला चाळीस टक्क्यांपर्यंत सबसीडी मिळते. म्हणजेच तुम्हाला दोन किलो वॅटच्या सोलर सिस्टीमसाठी अनुदान वगळता एकूण 72 हजार रुपयांचा खर्च येतो. एकदा तुम्ही तुमच्या घरावर सोलर पॅनल बसवले तर पुढील 25 वर्ष तुमची वीजबिलापासून सुटका होऊ शकते. तसेच तुमच्या घरात चोवीस तास वीज उपलब्ध होऊ शकते.

सरकार किती टक्के अनुदान देते

यासाठी सरकारने घरावरील ३kw क्षमतेच्या सोलर पॅनलसाठी 40 टक्के अनुदान देण्याचे जाहीर केले आहे. आणि १० kw क्षमतेच्या सोलर पॅनल साठी 20 टक्क्यांपर्यंत अनुदान देत आहे.

आवश्यक कागदपत्रे

 

१) आधार कार्ड

२) ओळखपत्र

३) रेशन कार्ड

४) पॅन कार्ड

५) घोषणापत्र

६) बँक खाते क्रमांक

७) मोबाईल नंबर

८) पासपोर्ट आकराचा फोटो

 

ऑनलाइन अर्ज कोठे करावा ?

 

  • मित्रांनो तुम्हाला जर तुमच्या शेतावरती सोलर पॅनल बसवण्यासाठी ऑनलाईन अर्ज करावयाचा आहे तर तुम्ही तुमच्याजवळ महा-ई-सेवा केंद्र व आपले सरकार सेवा केंद्र ला भेट द्या तिथे तुम्हाला अर्ज करून दिला जाईल. अर्ज करण्यासाठी वरील सर्व कागदपत्रे तुमच्याजवळ असणे हे अत्यंत गरजेचे आहे.
  • अर्ज यशस्वीरित्या झाल्यानंतर अर्जाची प्रिंट डाउनलोड करून तुमच्याजवळ ठेवावी.
  • तुमची निवड झाल्यानंतर तुम्हाला तुमच्या शेतावरती सोलर पंप बसवण्यासाठी केंद्र सरकारकडून 40 टक्के अनुदान दिले जाणार आहे.

ऑनलाईन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *