BPL Ration Card New List : अखेर जाहीर झाली नवीन बीपीएल रेशन कार्ड यादी, अशाप्रकारे तपासा तुमचे नाव

BPL Ration Card New List:बीपीएल रेशन कार्ड असणाऱ्यांसाठी एक महत्त्वाची बातमी आहे. कारण आता नवीन बीपीएल रेशन कार्ड यादी जाहीर करण्यात आली आहे.

असे तपासा यादीत नाव तुम्ही आता ऑनलाइन

पोर्टलवर सोप्या पद्धतीने नाव तपासू शकता.

BPL Ration Card New List : केंद्र आणि राज्य सरकारकडून गरजू लोकांना अतिशय कमी किमतीत धान्य पुरवले जाते. इतकेच नाही तर लाभार्थ्यांची ओळख पटवण्यासाठी त्यांना स्वतंत्र शिधापत्रिकाही देण्यात येतात. सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत BPL रेशन कार्ड जारी केले आहेत.

या रेशन कार्डवर प्रत्येक महिन्याला एका कुटुंबाला 10 ते 20 किलो धान्य देण्यात येते. रेशन कार्डवरील धान्याचे हे प्रमाण प्रत्येक राज्यात वेगवेगळे असण्याची शक्यता असते. इतकेच नाही तर या धान्याची किंमतही राज्य सरकारवर अवलंबून असते.

काय आहे यामागचा उद्देश

हे लक्षात घ्या की बीपीएल रेशनकार्ड यादीमध्ये दारिद्र्यरेषेखालील कुटुंबांची नावे असतात. शिक्षण, व्यवसाय, एखाद्या व्यक्तीचे वेतन इत्यादींसह भारतातील सर्व नागरिकांचा सर्व डेटा तसेच माहिती गोळा करण्यासाठी सरकारद्वारे दर 10 वर्षांनी जनगणना करण्यात येते.

होणार लाखो लोकांना फायदा

बऱ्याचवेळा रेशनकार्ड यादीमध्ये आपले नाव तपासण्यासाठी सरकारी कार्यालयात जाऊन खूप वेळ वाया घालवावा लागतो, तरीही काहीजणांना कोणताच प्रतिसाद मिळत नाही. त्यामुळे केंद्र सरकारने एक ऑनलाइन पोर्टल सुरू असून आता लोक बीपीएल रेशनकार्ड यादीत त्यांचे नाव सहज तपासू शकतात.परंतु, आता SECC-2011 अंतर्गत मनरेगाच्या अधिकृत वेबसाइटवर लोक घरबसल्या तपासू शकतात. याचा फायदा अनेकांना होईल.

असेही पाहता येते नाव

अनेक लोक त्यांच्या राज्यानुसार बीपीएल शिधापत्रिका यादीत त्यांचे नाव तपासाताट. जर तुम्हाला तुमचे नाव तपासायचे असेल तर ग्राहक व्यवहार, अन्न आणि नागरी पुरवठा विभाग या अधिकृत वेबसाइटला भेट द्यावी लागणार आहे. तसेच तुम्ही ऑल इंडिया बीपीएल यादी डेटाच्या यादीतील नावे तपासू शकता.

कोणालाही राज्य किंवा केंद्रशासित प्रदेश सूची पहा या लिंकवर क्लिक करता येते. त्यांना नवीन वेबपृष्ठावर पुनर्निर्देशित केले जाऊन जिथे त्यांना बीपीएल यादीमध्ये त्यांचे नाव सापडेल. इतकंच नाही तर तुम्ही तुमचे नाव राज्यानुसार बीपीएल शिधापत्रिका यादीत किंवा मनरेगा वेबसाइट लिंकवर तपासू शकता.

असे तपासा यादीत नाव तुम्ही आता ऑनलाइन

पोर्टलवर सोप्या पद्धतीने नाव तपासू शकता.

Leave a Comment